Hỏi đáp

Trả lời thư bạn đọc tháng 2 năm 2017

* Bà Lê Thị Hoa, Chi hội Phụ nữ thôn An Định, xã Hành Dũng, huyện Nghĩa Hành tỉnh Quảng Ngãi hỏi: Chế độ cấp hiện vật khen thưởng hiện nay được quy định như thế nào? Tạp chí Thi đua Khen thưởng trả lời bà như sau: Theo quy định tại Điều 3, Nghị định số 85/2014/NĐ-CP ngày 10 tháng 9 nam 2014 của Chính phủ quy định mẫu huân chương, huy chương, huy hiệu, kỷ niệm chương, mẫu bằng, khung, hộp, cờ của các hình thức khen thưởng và danh hiệu thi đua; quản lý, cấp phát, cấp đổi, cấp lại, thu hồi hiện vật khen thưởng nêu rõ: 1. Tập thể, cá nhân khi được khen thưởng được nhận tiền thưởng theo quy định kèm các hiện vật khen thưởng sau: a, Huân chương, hộp đựng huân chương, bằng và khung đối với huân chương quy định tại Điều 33 Luật Thi đua, Khen thưởng năm 2003. b, Huy chương, hộp đựng huy chương, bằng và khung đối với huy chương quy định tại Điều 53 Luật Thi đua, Khen thưởng năm 2003. c, Huy hiệu, hộp đựng huy hiệu, bằng và khung đối với các danh hiệu vinh dự nhà nước, huy hiệu của bộ, ban, ngành, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương. Riêng đối với tập thể được tặng danh hiệu vinh dự nhà nước: Tỉnh anh hùng”, “Thành phố anh hùng”, “Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân”, “Anh hùng Lao động” ngoài các hiện vật nêu trên còn được nhận cờ. d, Bằng và khung đối với “Giải thưởng Hồ Chí Minh”, “Giải thưởng nhà nước”, “Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ”. đ) Huy hiệu, hộp đựng huy hiệu, bằng chứng nhận và khung đối với danh hiệu thi đua “Chiến sĩ thi đua toàn quốc”, chiến sĩ thi đua cấp bộ, ngành, đoàn the trung ương, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương. e, Kỷ niệm chương, hộp đựng kỷ niệm chương, bằng và khung đối với kỷ niệm chương của bộ, ban, ngành, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội. g, Bằng và khung đối với bằng khen của bộ, ban, ngành, đoàn thể trung ương, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương; bằng khen của tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội ở cấp tỉnh; bằng khen cấp quân khu, quân chủng, quân đoàn, binh chủng, tổng cục và tương đương thuộc Bộ Quốc phòng, Bộ Công an; chiến sĩ thi đua cơ sở; giấy khen. h, Bằng chứng nhận và khung đối với các danh hiệu: “Tập thể lao động xuất sắc”; “Đơn vị quyết thắng”; “Thôn, làng, ấp, bản, tổ dân phố văn hóa”. i, Bằng chứng nhận đối với “Gia đình văn hóa”. k) Cờ đối với các danh hiệu “Cờ thi đua của Chính phủ”, Cờ thi đua cấp bộ, ngành, tỉnh, đoàn thể trung ương, Cờ thi đua cấp quân khu, quân chủng, quân đoàn, binh chủng, tổng cục và tương đương thuộc Bộ Quốc phòng, Bộ Công an. 2. Hiện vật khen thưởng cấp đổi, cấp lại chỉ thực hiện đối với huân chương, huy chương, huy hiệu, kỷ niệm chương và bằng của các hình thức khen thưởng, danh hiệu thi đua.

Trả lời Thư bạn đọc tháng 1 năm 2017

* Ông Vũ Minh Hà, thôn Vũ Dương, xã Bồng Lai, huyện Quế Võ, tỉnh Bắc Ninh hỏi: Cụ Lệ Chí Mần tham gia cách mạng từ tháng 8 năm 1930 đến tháng 1 năm 1932 và từng nuôi giấu cán bộ cách mạng. Năm 2016, gia đình đã kê khai thành tích đề nghị khen thưởng Bằng Có công với nước cho cụ Lê Chí Mần, song đến nay vẫn chưa nhận được kết quả? Tạp chí Thi đua Khen thưởng trả lời ông như sau: Theo Thông tư số 83/TTg ngày 22 tháng 8 năm 1962 của Phủ Thủ tướng hướng dẫn việc tiếp tục khen thưởng nhân dân có công giúp đỡ cách mạng trước ngày Tổng khời nghĩa. Tại Mục II.1.c: Tặng thưởng Bằng Có công với nước cho những gia đình và cá nhân có những thành tích sau đây: - Trong thời kỳ Mặt trận Dân chủ Đông Dương từ năm 1936 cho đến tháng 9 năm 1939 và trong thời kỳ tiền khởi nghĩa (9/3/1945 đến 19/8/1945) ở những nơi phong trào cách mạng còn yếu, chính quyền phong kiến còn mạnh: + Đã cho mượn nhà để đặt cơ quan ấn loát hoặc kho tàng của cách mạng. + Đã nuôi dưỡng và bảo vệ cán bộ hoạt động chuyên nghiệp cho cách mạng từ trung ương đến địa phương, hoặc cho mượn nhà để đặt cơ quan, làm nơi liên lạc, hội họp của cách mạng. + Phụ trách việc giao thông đưa đón cán bộ, chuyển thư tín. + Đã tham gia tổ chức chế tạo vũ khí thô sơ như gươm giáo, dao găm, mã tấu... cho cách mạng. + Vì giúp đỡ cách mạng hoặc có người nhà đi hoạt động cách mạng mà bị đế quốc, phong kiến bắt bớ, đánh đập nhưng vẫn giữ được bí mật cho cách mạng. Đối chiếu với quy định trên thì cụ Lê Chí Mần chưa đủ tiêu chuẩn đề nghị truy tặng Bằng Có công với nước. *Bà Hà Thị Thanh, xã Điệp Tiến, thị xã Điện Bàn, tỉnh Quảng Nam hỏi: Việc thu hồi hiện vật khen thưởng được Nhà nước quy định như thế nào? Tạp chí Thi đua Khen thưởng trả lời bà như sau: Theo Điều 43, Nghị định số 85/2014/NĐ-CP ngày 10 tháng 9 năm 2014 của Chính phủ quy định mẫu huân chương, huy chương, huy hiệu, kỷ niẹm chương, mẫu bằng, khung, hộp, cờ của các hình thức khen thưởng và danh hiệu thi đua; quản lý, cấp phát, cấp đổi, cấp lại, thu hồi hiện vật khen thưởng nêu rõ: 1. Thu hồi hiện vật khen thưởng cấp nhà nước: a) Trong thời hạn 15 ngày làm việc kể từ khi nhận được Quyết định: Tước danh hiệu vinh dự nhà nước, hủy bỏ, điều chỉnh quyết định khen thưởng của Chủ tịch nước. b, Chính phủ và Thủ tướng Chính phủ, tập thể, cá nhân có trách nhiệm nộp lại đầy đủ hiện vật khen thưởng cho bộ, ban, ngành, đoàn thể trung ương, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi đã trình khen cho tập thể, cá nhân. c, Bộ, ban, ngành, đoàn thể trung ương, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương có trách nhiệm đôn đốc tập thể, cá nhân nộp lại hiện vật khen thưởng đúng thời hạn và gửi về Ban Thi đua - Khen thưởng Trung ương trong vòng 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hiện vật thu hồi. d, Ban Thi đua - Khen thưởng Trung ương có trách nhiệm đôn đốc bộ, ban, ngành, đoàn thể trung ương, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương tổ chức thu hồi hiện vật khen thưởng đúng thời hạn và hạch toán thu hồi theo quy định của nhà nước. 2. Thu hồi hiện vật khen thưởng khác: a, Trong thời hạn 15 ngày làm việc kể từ khi nhận được quyết định tước danh hiệu thi đua, hủy bỏ điều chỉnh quyết định khen thưởng của cấp có thầm quyền, tập thể, cá nhân có trách nhiệm nộp lại đầy đủ hiện vật khen thưởng cho cơ quan thẩm quyền ra quyết định khen thưởng. b, Cơ quan thẩm quyền ra quyết định khen thưởng có trách nhiệm đôn đốc tập thể, cá nhân nộp lại hiện vật khen thưởng đúng thời hạn và tổ chức thu hồi.

Trả lời thư bạn đọc tháng 12 năm 2016

* Bà Trần Thu Nga, ấp Lung Tràm, xã Khánh Hải, huyện Trần Văn Thời, Cà Mau hỏi: Ông Vũ Huy Hà tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước đã kê khai thành tích đề nghị Nhà nước khen thưởng Huy chương Kháng chiến hạng Nhì từ năm 2015, song đến nay chưa được giải quyết? Tạp chí Thi đua Khen thưởng trả lời bà như sau: Theo Điều lệ khen thưởng tổng kết thành tích kháng chiến chống Mỹ quy định:      Về điều kiện khen thưởng: Từ ngày tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước đến nay không phạm sai lầm nghiêm trọng. Về tiêu chuẩn, thời gian xét khen thưởng: Thời gian để xét và mức khen thưởng chung đối với Huy chương Kháng chiến hạng Nhì tặng thưởng những người tham gia kháng chiến từ 5 năm đến dưới 7 năm. Theo đơn trình bày, ông Vũ Huy Hà tham gia công tác từ ngày 1 tháng 10 năm 1970, tính đến ngày 30 tháng 4 năm 1975 là 4 năm 6 tháng (cán bộ công nhân viên hệ số 1). Trong quá trình công tác ông còn bị kỷ luật Đảng với mức cảnh cáo. Đối chiếu với quy định trên, ông chưa đủ điều kiện, tiêu chuẩn để được tặng thưởng Huy chương Kháng chiến hạng Nhì. * Ông Trịnh Minh Tú, xã Hùng Tiến, huyện Nam Đàn, tỉnh Nghệ An hỏi việc thu  hồi hiện vật khen thưởng được Nhà nước quy định như thế nào? Tạp chí Thi đua Khen thưởng trả lời ông như sau: Theo Điều 43, Nghị định số 85/2014/NĐ-CP ngày 10 tháng 9 năm 2014 của Chính phủ quy định mẫu huân chương, huy chương, huy hiệu, kỷ niệm chương, mẫu bằng, khung, hộp, cờ của các hình thức khen thưởng va danh hiệu thi đua; quản lý, cấp phát, cấp đổi, cấp lại, thu hồi hiện vật khen thưởng nêu rõ: 1.  Thu hồi hiện vật khen thưởng cấp nhà nước: a) Trong thời hạn 15 ngày làm việc kể từ khi nhận được quyết định: Tước danh hiệu vinh dự nhà nước, hủy bỏ, điều chỉnh quyết định khen thưởng của Chủ tịch nước, Chính phủ và Thủ tướng Chính phủ, tập thể, cá nhân có trách nhiệm nộp lại đầy đủ hiện vật khen thưởng cho bộ, ban, ngành, đoàn thể trung ương, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi đã trình khen cho tập thể, cá nhân. b, Bộ, ban, ngành, đoàn thể trung ương, tỉnh, thành phố trưc thuộc trung ương có trách nhiệm đôn đốc tập thể, cá nhân nộp lại hiện vật khen thưởng đúng thời hạn và gửi về Ban Thi đua - Khen thưởng Trung ương trong vòng 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hiện vật thu hồi. c) Ban Thi đua - Khen thưởng Trung ương có trách nhiệm đôn đốc bộ, ban, ngành, đoàn thể trung ương, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương tổ chức thu hồi hiện vật khen thưởng đúng thời hạn và hạch toán thu hồi theo quy định của nhà nước. 2.  Thu hồi hiện vật khen thưởng khác: a) Trong thời hạn 15 ngày làm việc kể từ khi nhận được quyết định tước danh hiệu thi đua, hủy bỏ, điều chỉnh quyết định khen thưởng của cấp có thẩm quyền, tập thể, cá nhân có trách nhiệm nộp lại đầy đủ hiện vật khen thưởng cho cơ quan thẩm quyền ra quyết định khen thưởng. b) Cơ quan thẩm quyền ra quyết định khen thưởng có trách nhiệm đôn đốc tập thể, cá nhân nộp lại hiện vật khen thưởng đúng thời hạn và tổ chức thu hồi.

Trang